Wax Rose กุหลาบพุกาม – A Leafy Cactus

รูปภาพของ sss29127

English Detail

Pereskia bleo (Rose Cactus, Leaf Cactus, Wax Rose)

Scientific Name: Pereskia bleo (Kunth) DC.

Synonym: Pereskia cruenta, Pereskia panamensis, Rhodocactus corrugatus, Pereskia corrugata, Rhodocactus bleo, Cactus bleo

Botanical Information

Family: Cactaceae

Genus: Pereskia

Species: bleo

Category: Tropicals

 

แหล่งที่มาของภาพ: http://www.bansuanporpeang.com/files/images/user13682/P1040574-1.JPG

 

Details

USDA Hardiness: 9b-11

Temperature (°C): -4 to above 5

Temperature (°F):  25 to 40

Height: 60-90 cm.

Spread: 45-120 cm.

Description and Growing Information

Flower Description: Creamy orange to pinkish flowersLeaf Description: Fleshy, pale green leaves
Fruit Description: Yellow hemispherical fruit with black seeds

Propagation: From woody stem cuttings, from seed; direct sow after last frost

     Contrary to other cacti, this plant is not succulent, and the cuttings should be planted in a moist soil mixture immediately instead of being left to dry out a couple of days.

Sun Exposure: Morning sun or bright shade

Watering Needs: Enjoy some humidity in the air. They need good drainage, but the soil should stay moist in summer. Keep drier in winter.

Origin: Panama and Colombia

Habitat: Central America

 

Credit: http://www.canadaplants.ca/http://www.practicalgardening.blackdovenest.com/

 

 

สารบัญ

 

รูปภาพของ ssspoonsak

โรงเรียนได้รับรางวัลหนึ่งโรงเรียนหนึ่งนวัตกรรมระดับเหรียญทองแล้ว

ขอให้นักเรียนทุกคนช่วยกันทำให้สมบูรณ์ดังนี้

1. มีเนื้อหาไม่น้อยกว่า 10 หน้า ทุกหน้าต้องมีแบนเนอร์บอกว่าหน้านั้นคืออะไร

2. เนื้อหาแต่ละหน้า มีภาพ หรือคลิปจาก YouTube ประกอบ พร้อมแหล่งอ้างอิงไว้ใต้ภาพ หรือคลิป

3. ภาพต้องตกแต่งสวยงามแล้วอับโหลดไว้ หากพื้นที่ไม่พอให้แจ้งที่ http://www.thaigoodview.com/node/40683

4. แหล่งอ้างอิงที่มาของข้อมูลครบถ้วน ไม่น้อยกว่า 5 แหล่ง

5. หน้าผู้จัดทำต้องมี

6. ฟอนต์ต้องถูกต้อง ข้อความต้องจัดเป็นระเบียบ

7. QR Code ต้องใส่ ถ้าไว้หน้าแรกจะดีมาก

8. ถ้ามีเส้นสวยงามไว้ข้างล่างทุกหน้าจะทำให้ดูดี

9. ถ้าทุกหน้ามีเมนูไปยังทุกหน้า จะทำให้เรื่องของเราสมบูรณ์มากๆ

นี่คือตัวอย่างที่ดี ซึ่งยังมีอีกหลายคนที่ทำดีมาก http://www.thaigoodview.com/node/157928 

ขอบคุณนักเรียนทุกคน

เราเรียนเพื่อทำประโยชน์ต่อสังคมเป็นเป้าหมายหลัก

รูปภาพของ ssspoonsak

ตรวจครั้งที่ 2

  • หน้าแรก ผ่าน
  • หน้าอ้างอิง ผ่าน
  • หน้าผู้จัดทำ ผ่าน

 

รูปภาพของ ssspoonsak

ตรวจครั้งที่ 1 ผ่าน

มหาวิทยาลัยศรีปทุม ผู้ใหญ่ใจดี
 
 

 ช่วยด้วยครับ
นักเรียนที่สร้างบล็อก กรุณาอย่า
คัดลอกข้อมูลจากเว็บอื่นทั้งหมด
ควรนำมาจากหลายๆ เว็บ แล้ววิเคราะห์ สังเคราะห์ และเขียนขึ้นใหม่
หากคัดลอกทั้งหมด จะถูกดำเนินคดี
ตามกฎหมายจากเจ้าของลิขสิทธิ์
มีโทษทั้งจำคุกและปรับในอัตราสูง

ช่วยกันนะครับ 
ไทยกู๊ดวิวจะได้อยู่นานๆ 
ไม่ถูกปิดเสียก่อน

ขอขอบคุณในความร่วมมือครับ

อ่านรายละเอียด

ด่วน...... ขณะนี้
พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2558 
มีผลบังคับใช้แล้ว 
ขอให้นักเรียนและคุณครูที่ใช้งาน
เว็บ thaigoodview ในการส่งการบ้าน
ระมัดระวังการละเมิดลิขสิทธิ์ด้วย
อ่านรายละเอียดที่นี่ครับ

 

สมาชิกที่ออนไลน์

ขณะนี้มี สมาชิก 0 คน และ ผู้เยี่ยมชม 47 คน กำลังออนไลน์